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SURA YA KWANZA 
UTANGULIZI 

 
1.1 Kuundwa Kwa Wakala 
Wakala wa Taifa wa utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) 

ulianzishwa kuchukua nafasi ya Kituo cha Utafiti wa Vifaa vya Ujenzi, Nyumba 
na Majengo (NHBRU), kwa kupitia sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 ya mwaka 

1997, na kuzinduliwa rasmi kama Wakala tarehe 31 Agosti 2001. Wakala huu 
uko chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendelo ya Makazi. 
 

1.2 Kituo Cha Utafiti wa Vifaa vya Ujenzi, Nyumba na Majengo 
Serikali ya Tanzania katika Mpango wake wa Pili wa  Maendeleo wa Miaka 
Mitano (Second Five Year Development Plan) ilitoa tamko kuwa Nyumba ni Moja 

ya mahitaji muhimu ya binadamu. Tamko hili lilifuatiwa na maamuzi ya Baraza 
la Mawaziri kupitia Cabinet Paper (ECC) No.7 ya Mwaka 1970 ya kuanzisha 

Kituo cha Utafiti wa Vifaa vya Ujenzi, Nyumba na Majengo (National Housing 
and Building Research Unit- NHBRU) chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo Mijini (sasa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi). 
Hivyo NHBRU ilianzishwa miaka kumi baada ya Uhuru yaani Mwaka 1971 na 
kuendeshwa kwa ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania na Serikali ya 

Norway kupitia Shirika la Maendeleo la Norway (NORAD). 
 
NHBRU ilianzishwa kwa lengo la kufanya utafiti kuhusu masuala ya nyumba 

na vifaa vya ujenzi kisha kutoa huduma za kiufundi kuhusiana na ujenzi wa 
nyumba kwa kuongeza utumiaji wa vifaa vya ujenzi vinavyopatikana katika 

maeneo ya ujenzi, mkazo ukiwa kuimarisha nyumba; kupunguza gharama za 
ujenzi; kujenga uwezo wa wananchi kujijengea nyumba zao kwa kutumia vifaa 
vya ujenzi vilivyotafitiwa na teknolojia zake; kuboresha usanifu wa nyumba kwa 

kuzingatia mila na utamaduni za Taifa letu; kutoa machapisho ya vifaa vya 
ujenzi na mbinu za ujenzi; kuchambua uwezo wa wananchi kuhimili gharama 
za ujenzi na kusambaza matokeo ya tafiti hizo kwa wananchi kwa kutumia njia 

mbalimbali. 
 

1.3  Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi 
Baada ya miaka thelathini (1971 – 2001) kupitia Sheria ya Wakala za Serikali 
No. 30 ya Mwaka 1997 kituo hiki kilibadilishwa na kuwa Wakala ili kuendana 

na mabadiliko yaliyojitokeza ikiwa ni sehemu ya maboresho ya utendaji kazi 
Serikalini (Public Service Reform Programme-PSRP). Kituo kilibadilisha jina na 

kujulikana kama Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya 
Ujenzi (National Housing and Building Research Agency – NHBRA). Wakala una 
jukumu kuu la kutafiti, kukuza, kushauri na kushawishi ujenzi wa nyumba 

bora za kudumu na za gharama nafuu ili kuinua na kuboresha viwango vya 
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nyumba pamoja kuongeza ubora wa maisha ya wananchi vijijini na mijini. 
Jukumu hili linatekelezwa kupitia majukumu bayana yafuatayo: 

 

 Kufanya utafiti wa vifaa vya ujenzi vipatikanavyo hapa nchini, hali ya 

nyumba na makazi nchini pamoja na mwelekeo wa gharama za ujenzi. 

 Kuhakikisha kuwa matokeo ya tafiti zake pamoja na habari za kitaalam 

kuhusu makazi vinapatikana kwa wakati. 

 Kukuza na kuendeleza matumizi ya vifaa vya ujenzi vipatikanavyo katika 

maeneo mbalimbali nchini pamoja na taaluma za nyenzo za ujenzi wa 
nyumba; na 

 Kuongeza mbinu na utaalam wa ujenzi wa nyumba bora za gharama nafuu 
pamoja na kutoa ushauri wa kitaalam na kiufundi kuhusu maendeleo ya 

makazi. 
 
Jukumu kuu na majukumu bayana ya Wakala yanatekelezwa kwa kupitia 

shughuli za msingi zifuatazo: 
i) utafiti juu ya hali ya nyumba na makazi 

ii) utafiti kuhusu teknolojia sahihi 
 
Ili kufanikisha majukumu yake na kuyafikia malengo yake kwa taifa, Wakala 

unaongozwa na dira, dhima na maadili kama ilivyoainishwa katika vipengele 
1.3, 1.4 na 1.5. 
 

1.4 Dira  
 

Kuwa kituo cha ufanisi uliotukuka katika nyumba za gharama nafuu na 
teknolojia ya uboreshaji makazi ya binadamu ifikapo mwaka 2025. 
 

1.5 Dhima  
 

Kuwapatia Watanzania huduma bora za vifaa na teknolojia ya ujenzi wa nyumba 

bora za gharama nafuu kwa kutumia ubunifu ili kukidhi mahitaji ya wateja 
hivyo kuinua hali ya maisha kwa kila Mtanzania. 

 
1.6 Maadili 
Katika kutekeleza dhima yake, Wakala unaongozwa na maadili yafuatayo: 

 kufanyakazi kwa tija, uboreshaji na ujasiriamali (productivity, innovation 
and entrepreneurship) 

 kuzingatia ubora wa kazi na utendaji kazi wa kiwango cha juu 

 kuthamini mteja 

 kuthamini taaluma na maadili ya kazi 

 kuwajibika kwa jamii 
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SURA YA PILI 
MUUNDO WA WAKALA 

2.1 Utangulizi 
Wakala wa Taifa wa utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) uko 

chini ya Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, hivyo unawajibika 
kwa viongozi wa Wizara ambao ni Waziri, Naibu Waziri, Katibu Mkuu, na Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. Pia kazi za 

Wakala zinasimamiwa na Bodi ya Ushauri (Ministerial Advisory Board) ambayo 
inateuliwa na Katibu Mkuu. Katika kuendesha shughuli zake za kila siku, 
Wakala unaongozwa na Mkurugenzi Mkuu akisaidiwa na Mameneja watatu, 

ambao ni Meneja wa Biashara na Utawala, Meneja wa Utafiti na Maendeleo, na 
Meneja wa Ushauri na Ujenzi. 

Wakala wa Taifa wa utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) 
unaundwa na idara tatu. Idara ya Biashara na Utawala, Idara ya Utafiti na 
Maendeleo, na Idara ya Ushauri na Ujenzi.  

 
2.2 Idara ya Biashara na Utawala 

Idara hii ina vitengo vitatu ambavyo ni Utawala na Rasilimaliwatu, Habari na 
Masoko na Fedha na Mipango. Idara hii inatekeleza kazi zifuatazo:  

a) Kusimamia masuala ya Utumishi, Utawala na Uongozi. 

b) Kusimamia masuala ya fedha na mipango. 
c) Kutangaza huduma na bidhaa zinazopatikana NHBRA. 
d) Manunuzi na Ugavi. 

e) Kutoa huduma za Sekretarieti na sheria. 
f) Kutunza kumbukumbu na taarifa mbaimbali za Wakala. 

 
2.3 Idara ya Utafiti na Maendeleo  

Idara hii ina vitengo viwili ambavyo ni Kitengo cha Huduma za Maabara na 

Kitengo cha Teknolojia za Ujenzi wa Nyumba. Idara hii inatekeleza kazi zifuatazo: 
a) Kufanya utafiti wa vifaa vya ujenzi vinavyopatikana katika maeneo 

wananchi wanamoishi. 

b) Upimaji wa ubora na uimara wa vifaa vya ujenzi kwenye Maabara ya 
Wakala.  

c) Kuendesha semina za uhamasishaji na mafunzo kwa vitendo kuhusu 
ujenzi wa nyumba bora za gharama nafuu.  

d) Kufanya tafiti za kiuchumi na kijamii kuhusu masuala ya nyumba na 

maendeleo ya makazi.  
e) Uzalishaji wa vifaa vya ujenzi wa nyumba.  

 
2.4 Idara ya ushauri  

Idara hii ina vitengo viwili ambavyo ni Kitengo cha Usanifu na Ukadiriaji wa 

Gharama za Ujenzi na Kitengo cha Ujenzi wa Nyumba. Idara hii inatekeleza kazi 
zifuatazo 

a) Usanifu wa majengo.  
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b) Ukadiriaji wa gharama za ujenzi.  
c) Usimamizi wa miradi ya ujenzi.  

d) Kutoa huduma ya ukarabati wa majengo.  
e) Kutoa huduma ya ujenzi wa majengo. 

f) Kutoa ushauri wa Kitaalam kuhusu ujenzi wa nyumba. 
 
 

2.5 Chati ya Muundo wa Wakala 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

SURA YA TATU 
HUDUMA ZITOLEWAZO NA WAKALA 

3.1 Utangulizi 

Huduma zinazotolwa na Wakala zimegawanyika katika makundi makuu manne 
(utafiti, upimaji ubora wa uimara wa vifaa vya ujenzi, kutoa mafunzo na semina 
kuhusu ujenzi wa nyumba bora za gharama nafuu, na ushauri wa kitaalamu 

kuhusu ujenzi wa nyumba).  

MASOKO 

KATIBU MKUU 

 

MKURUGENZI 

MKUU 

 

WAZIRI WA ARDHI, NYUMBA NA 

MAENDELEO YA MAKAZI 

 

  
BODI YA USHAURI 

 

MENEJA WA USHAURI 

NA UJENZI 

 

MENEJA BIASHARA 

NA UTAWALA 

UTAWALA NA 

RASILIMALI 

WATU 

FEDHA 

USANIFU 

NA 

GHARAMA 

MENEJA WA UTAFITI 

NA MAENDELEO 

 

HUDUMA ZA 

UTAFITI NA 

MAABARA 

TEKNOLOJIA ZA 
UJENZI WA 

NYUMBA 

 

UJENZI 
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3.2 Kufanya Utafiti wa Vifaa na Mbinu za Ujenzi wa Gharama Nafuu 

Utafiti huu hufanyika katika masuala ya vifaa vya ujenzi, mbinu na teknolojia 
za ujenzi wa gharama nafuu, usanifu wa majengo pamoja na namna ya 

kupunguza gharama za ujenzi wa nyumba. 
 

Utafiti kuhusu kofia za vigae vya kuezekea, namna ya kutengeneza mashine za 

matofali ya kufungamana, uchunguzi wa udongo na namna ya kuimarisha 

udongo huo ili kupata matofali ya kufungamana ambayo hutumia teknolojia 
rahisi ya ujenzi wa kuta bila kutumia udongo mwashi yanapojengewa 

umekamilika. Kwa sasa utafiti unaoendelea ni kuhusu ujenzi wa zege kwa 
kutumia teknolojia ya “laadies” na “waffles”, utafiti wa nishati kwa ujenzi 
wa nyumba na matumizi yake katika nchi za kitropiki. 
 

   
Ujenzi wa Sakafu za ghorofa au paa kwa kutumia teknolojia ya “Laadies na 

waffles” 
 

3.3 Kupima ubora na uimara wa vifaa vya ujenzi ndani ya maabara yake 

Maabara hii hupima uimara wa matofali, vigae, chuma, nondo, zege na mbao. 
Majaribio mbalimbali ya udongo ikiwemo kiasi cha mnfinyanzi na kemikali 
zilizomo kwenye udongo pamoja na ukataji wa vigae, chuma, mbao, nondo na 

zege. 
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ubora na uimara wa nondo   
 
 
 
 
 
    ubora na uimara wa matofali 

 
 
 

 
 

 
 
 

 
 

 
Majaribio mbalimbali ya udongo   

 

3.4 Kuendesha semina za uhamasishaji na vitendo kuhusu ujenzi wa 
nyumba za gharama nafuu.  

Semina za uhamasishaji hufanyika ili kuelimisha na kujenga uelewa kuhusu 

masuala ya teknolojia zilizotafitiwa na Wakala na kuwahamasisha kujua 
umuhimu wa kuboresha makazi yao kwa kutumia teknolojia hizi rahisi 

kuzitumia na zenye gharama nafuu. Mafunzo kwa vitendo hufanyika ili 
kuwapatia ujuzi wananchi ili waweze kutumia tafiti za NHBRA katika kuboresha 
makazi yao pamoja na kuinua hali ya maisha yao kwa kujipatia kipato na ajira. 

 

  
Oldonyosambu-Arusha   Lukokoda-Tandahimba Mtwara 
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Tulawaka-Biharamulo.Kagera   Msoga-Pwani 
 

3.5 Kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu ujenzi wa nyumba bora za gharama 
nafuu. 

Ushauri hutolewa katika Nyanja ya Usimamizi na ujenzi wa nyumba, Usanifu 
wa majengo, Ukadiriaji wa gharama za ujenzi na uhamasishaji wa ujenzi wa 

nyumba za gharama nafuu 
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Ramani ya nyumba yenye vyumba viwili vya kulala 

 
Ramani ya nyumba ya vyumba vitatu vya kulala. 
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Ofisi ya Elimu Tarime-Mara iliyojengwa na NHBRA 

 
Jengo la Utawala la Sokoine Memorial High School-Mvomero 
lililosimamiwa na NHBRA 
 
 

3.6 Kuchonga na kukata chuma, mbao, vigae na vifaa vingine ndani ya 
karakana zake. 
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Mashine inayotumika katika karakana ya ukataji wa vyuma. 
 
 

 
 

SURA YA NNE 

MAFANIKIO YA WAKALA 
 

 
4.1 Utangulizi  
Mafanikio ya NHBRA yaliyoelezwa humu yanaunganisha mafanikio 

yaliyopatikana wakati wa NHBRU (1971 - 2000) na yale yaliyopatika tangu 
Agosti 2001 Wakala ulipozinduliwa rasmi.  Na mafanikio haya yako katika 
maeneo muhimu yafuatayo: 

 
4.2 Mafanikio katika Tafiti  

Katika kipindi cha miaka 45 ya uhai wa Kituo hiki (Miaka 30 ya NHBRU na 
miaka 15 ya Wakala-NHBRA) Kituo kimeweza kuendelea na jukumu la kufanya 
utafiti na kusambaza matokeo ya tafiti zake kwa wananchi. Zifuatazo ni tafiti 

zilizokamilika: 
 

4.2.1 Matofali ya kawaida ya udongo ulioimarishwa na saruji 

Kwenye miaka ya 70 ujenzi wa nyumba bora ulitumia sana matofali ya zege 
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(concrete blocks) ambapo wanachi wengi walishindwa kumudu kutumia 
matofali hayo. NHBRU wakati huo (sasa NHBRA) iligundua teknolojia ya ujenzi 

wa nyumba kwa kutumia matofali ya udongo ulioimarishwa na saruji na 
kuweza kutumika katika ujenzi wa nyumba. 

 

 

 
Nyumba za kuishi wafanyakazi wa NHBRA zilizopo Chuo cha Ardhi 

 
Mwaka 1975 NHBRU ilitumia teknolojia hiyo kujenga nyumba za majaribio 
za kuishi watumishi wake katika eneo la Chuo Kikuu cha Ardhi, Dar es 

salaam. Wakati huo matofali hayo yalitumia udongo mwashi katika ujenzi 
wake. Nyumba hizo bado ziko katika hali mzuri ingawa zina umri zaidi ya 
miaka arobaini (40).  

 
4.2.2 Matofali ya kufungamana ya udongo ulioimarishwa kwa saruji 

Katika miaka ya 2000, NHBRA iliiga (adapt) teknolojia ya ujenzi wa matofali ya 
kufungamana yaliyojulikana kama Bamba type ambayo yana umbo la zigi zag 
yanapojengwa. NHBRA kwa nafasi yake kama Wakala ikarekebisha kasoro 

zilizojitokeza kwenye aina ya Bamba na kutoa aina mpya ya Tanzanian Type 
yenye muonekano unaovutia zaidi ya Bamba. 

 

Matofali haya hutumia udongo ulioimarishwa kufyatua tofali kwa kutumia 
mashine maalum ambayo inatoa umbo la kufungamana. Mashine hiyo nayo 

imetafitiwa na NHBRA. Matofali haya yanapunguza gharama za ujenzi kwa 
asilimia (40%) kutokana na tafiti iliyofanywa na NHBRA kwani kama jina lake 

linavyosomeka zimekuwa zikiunganishwa kwa kufungamanishwa kwa 
kuzipanga na hivyo kuondosha gharama za saruji ambazo zingehitajika wakati 
waujenzi kati ya tofali na tofali. 
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Tofali la kufungamana na nyumba iliyojengwa kwa tofali hizo 

 

Katika hili pia kuna tofali za channel wengi wamezoea kuziita tofali za lenta 
zimetafitiwa na kuzifanyia “demonstrations” lengo likiwa kupunguza gharama 

kwa maana mwenye uhitaji wa kujengewa atahitaji mbao kipindi cha linta 
ambazo zinatumika mara moja tu baada ya hapo hazitumiki tena. 

 
Tofali la linta na nyumba zilizojengwa kwa matofali hayo  

sehemu ya linta 

 
Teknolojia hii hupunguza matumizi makubwa ya mbao wakati wa kujenga linta 

au ring beam, na wananchi walioitumia teknolojia hii imewasaidia sana kwa 
kuokoa gharama kubwa ya mbao. 
 
Pia teknolojia hii imewasaidia sana wananchi kwani imesambazwa karibu mikoa 
yote Tanzania kwa njia za mafunzo mbalimbali. Isitoshe teknolojia ya ujenzi kwa 

kutumia udongo ndiyo wananchi wengi wanayoitumia katika maeneo yao. 
NHBRA inachofanya ni kuwaelekeza juu ya uimarishaji wa udongo kwa kutumia 
saruji lakini pia kwa kutumia majivu ya mazao ya mashambani. Teknolojia ya 

kutumia lipu iliyoimarishwa kwa majivu ya mazao ya mashambani kwa 
kuchanganya na kinyesi cha wanyama wa kufugwa imeleta mafanikio mema 
sana hasa katika wilaya ya Misungwi ambapo kwa kushirikiana na Misungwi 

Rural Housing Program, wameisambaza teknolojia hii baada ya kupata mafunzo 
kutoka NHBRA. Teknolojia ya matofali ya udongo saruji hivi sasa imeshika kasi 

karibu mikoa yote Tanzania na wananchi wengi wameweza kujijengea nyumba 
zao kuanzia msingi, kuta na hata paa kwa gharama nafuu.   
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4.2.3 Vigae Mkonge  

Ni vigae vinavyotumika katika kuezekea jengo, vigae hivi vinatengenezwa kwa 

kutumia mchanga, saruji pamoja na nyuzi za katani (mkonge). Mashine yake 
hutumia mota ya betri ya gari kuiendesha. Mashine hii hutumika hata maeneo 

ya vijijini ambako nishati ya umeme haijawafikia vya kutosheleza. Kuna aina 
mbili za vigae mkonge, aina ya kwanza ina mgongo mmoja na aina ya pili ina 
migongo miwili kama picha za hapo chini zinavyoonekana 

 

 
Vigae Mkonge namba 1 na nyumba iliyoezekwa kwa vigae hivyo Mikocheni 

  

Nyumba zilizoezekwa kwa vigae namba 2 huko Chamazi Dar es salaam 

 
Vigae vya saruji na mchanga vimesaidia wananchi wengi kujenga nyumba 
zilizoezekwa kwa vigae kwa gharama nafuu, ikiwa ni pamoja na kupata nyumba 

za kisasa zinazopendeza. Wananchi wengi wanapenda vigae hivi na huvinunua 
kwa wingi kutoka NHBRA ambayo ni ushahidi tosha wa kufaidika kwao. 

Nyumba zimejengwa maeneo mbalimbali nchini ikiwa ni pamoja na Tabora 
(Uyui), Dodoma (Nkuhungu), Arusha (Njiro), Songea, Iringa, Mbeya, Pwani na 
Dar es Salaam. Katika maeneo yenye upepo mkali kama Dodoma, nyumba za 

kawaida zaweza kuezuliwa na upepo lakini nyumba zilizoezekwa kwa vigae hivi 
hubaki salama. 

 

4.2.4 Mashine za Kutengenezea Matofali Funganishi 
Katika miaka ya 2000 Wakala uliiga teknolojia ya mashine za bamba ambao 
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zilitumika kutengeneza matofali ya kufungamana kwa aina ya bamba (zenye 
umbo la zig zag) zinapojengewa kwenye kuta. NHBRA ilitafiti na kuboresha 

mashine hiyo kuweza kutoa umbo la tofali za kitanzania (Tanzanian Type). 
Mashine hizi ni rahisi kutumia kwani muda wa juma moja mtu huweza kutumia 

mashine hii na kutengeneza hadi matofali 500 kwa siku. 
 

  
Mashine za matofali funganishi 

 
Ufyatuaji wa matofali ya kufungamana 

 
Wananchi wengi wamefaidika sana na teknolojia hii kwani mashine hii 
iliyoboreshwa na NHBRA imewezesha wananchi wengi kupata matofali ya 
udongo saruji na kujijengea nyumba bora za gharama nafuu, Teknolojia hii kwa 

sasa inasambaa kwa kasi sana hapa nchini hasa baada ya Shirika la Nyumba 
kuichukua teknolojia hii kama sehemu yao ya kurudisha faida kwa jamii 
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(Corporate Social Responsibility) ambapo walisambaza mashine zipatazo 700 
kote nchini kila wilaya ikipata mashine 3 za kufyatua matofali 

yanayofungamana. Kazi hii ilienda sambamba na mafunzo kwa vitendo 
yaliyotolewa na NHBRA kwa wakufunzi 50 wa VETA kutoka mikoa yote Tanzania 

juu ya matumizi ya mashine hizi. 

 
4.2.4 Mashine za vigae na kalibu za kufyatulia vigae vya kuezeka nyumba 

mashine ya vigae iliyoboreshwa na NHBRA imewezesha wananchi wengi kupata 
vigae vya mchanga na saruji na kujijengea nyumba bora za gharama nafuu, 

zenye paa la kupendeza. Teknolojia hii sasa inabidi isambae zaidi kwa wananchi 
walio wengi hasa maeneo yale yenye mchanga kwa ajili ya kujitengenezea vigae 
wao wenyewe hatimae kuboresha makazi yao. 

 

 
  Mashine ya kutengeneza vigae vya kuezekea nyumba 
 
Kalibu za plastiki pia zimebuniwa na NHBRA kwa ajili ya kutumika wakati wa 
kutengeneza vigae, kwani kalibu ndio husababisha umbo la kigae husika 

kupatikana. wananchi wengi wamenunua kalibu hizi pamoja na mashine za 
kufyatua vigae na kujitengenezea ajira pamoja na kuboresha nyumba zao. 
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   Kalibu (moulds) za kutengenezea vigae 
 
4.2.5 Madawati 

Katika kutatua tatizo sugu la upungufu wa madawati mashuleni, ulifanyika 
utafiti wa aina zote za madawati (ya mbao ngumu na laini, mbao na chuma, 
udongo na zege) ili kutathimini ubora na umadhubuti wa madawati 

yanayotumika shule za msingi nchini Tanzania mwaka 1994 hadi 2000. Utafiti 
huu ulihusisha wilaya zipatazo kumi na tatu katika mikoa ya Dar es Salaam, 

Pwani, Morogoro, Iringa na Mbeya.  
 

   
Madawati ya zege  

 

4.2.6 Nyumba Zilizojengwa kwa kutumia Vifaa Vilivyotafitiwa na Wakala  
Nyumba zilizojengwa kwa matofali ya kufungamana yaliyotafitiwa na Wakala 
pamoja na Vigae vilivyotafitiwa na Wakala zimejengwa maeneo mbali ya nchi 
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yetu kama vielelezo vifuatavyo vinavyoonesha. 
 

 
Vyumba 70 vya maduka (Ipogolo-Iringa) 

 

 
Nyumba za kuishi Wafanyakazi (Halmashauri ya Mvomero) 
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Kituo cha Vijana Temeke 

 
 

  
Muungano housing cooperative (Chamazi-Dar es salaam) 
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Ofisi ya Mbunge Manyoni-Singida 

   
Vyumba vya madarasa Tulawaka-Biharamulo 

 

 
Mabweni ya Shule ya Sekondari Mubaba - Biharamulo 
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Vijana kijiji cha mfano Lufwisi Sikonge-Tabora 

 

  
Kituo cha Afya Mwendakulima  Nyumba ya polisi Mavota-Kagera 
 

  
Nyumba ya mwalimu-Mubaba Nyumba ya Mhanga wa maafa ya 

mvua-Mwakata Kahama 
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Nyumba ya Daktari-Mavota-Kagera  Mabweni ya Sekondari Mubaba 
 
4.2.7  Kusambaza matokeo ya Tafiti kwa njia ya semina na mafunzo kwa 

vitendo 

Semina za uhamasishaji na mafunzo kwa vitendo kuhusu ujenzi wa nyumba 
bora za gharama nafuu zilifanyika katika maeneo mbalimbali hapa nchini kabla 
na baada ya kuwa Wakala. Takribani Mikoa yote imefikiwa katika Wilaya moja 

au mbili kwenye Mkoa husika. Pia vikundi mbalimbali vya wananchi wameweza 
kupatiwa mafunzo haya kwa lengo la kuwawezesha wananchi kuweza 

kuboresha makazi yao kwa kutumia teknolojia hizi rahisi ambazo zimetafitiwa 
na NHBRA. Vile vile mafunzo haya yalilenga kuwapatia vijana ajira katika Nyanja 
ya uzalishaji wa vifaa hivyo pia katika Nyanja ya ujenzi kama jedwali 

linavyoonyesha.  
 

i. Semina za Uhamasishaji Zilizofanywa na NHBRA (2001 – 2015) 
 

Uhamasishaji uliofanyika ulikuwa katika kuhakikisha wananchi wanajenga 
nyumba kwa kutumia matofali na viezekeo vya kisasa badala ya kutumia nyasi 
au matope. 

 

   
Kufunga mafunzo Chamazi-DSM Wakufunzi wa VETA wakiwa kwenye 

semina katika Ofisi za NHBRA-DSM 
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Rais Mstaafu Mh. Jakaya Mrisho Makamu wa Rais Mstaafu Mh. Mohamed 
Kikwete akishiriki kufyatua tofali  Gharib Bilali akipata maelezo namna ya  
Za kufungamana Msoga-Pwani  kutengeneza vigae huko Msoga-Pwani 
 

  
Wageni kutoka Uganda walipokuja NHBRA kujifunza teknolojia ya  
Ujenzi wa nyumba za gharama nafuu 

 

Kwa kipindi cha miaka (14) mafunzo kwa vitendo yaliyotolewa na NHBRA ni 
kama ilivyoonyeshwa hapo chini. Mafunzo hayo yalikuwa juu ya ujenzi wa 
kutumia vifaa vilivyotafitiwa na NHBRA, kama tofali za kufungamana na vigae 

mkonge. Mafunzo kwa vitendo yanalenga kuwasaidi wananchi kuinua kipato 
kwa sababu baada ya semina wananchi hutumia ujuzi waliopata kuboresha 
maisha yao. 

Mbali na kuboresha kipato kwa wanasemina waliopata mafunzo, pia husaidia 
walengwa kuboresha makazi yao. 
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ii. Mafunzo kwa Vitendo Yaliyofanywa NHBRA (2001 – 2015) 
 

  
 

Mafunzo ya utengenezaji wa vigae huko Kasulu-Kigoma 
 

  
 

Mafunzo ya teknolojia ya vigae na matofali ya kufungana huko Muleba-Kagera 
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Lukokoda Tandahimba-Mtwara  Engorora Arumeru-Arusha 

 

   
 Mafunzo ya ujenzi na upauwaji wa nyumba huko Msoga-Pwani 
 

  
 

SALEEM Group-Mtwara   VICOBA-Mbeya 
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iii. Vikundi vya vijana waliopewa semina na Mafunzo ya Vitendo 
 

S.NO. JINA LA KIKUNDI MAHALI  IDADI  MWAKA  

 

1. Mlelwa Group Tanga 30 2004/2005 

 

2. Kilama Group Bukoba 44 2008/2009 

 

3. Vijana mkoa wa Pwani Bagamoyo-Pwani 250 2011/2012 

 

4. Kijiji cha mfano 

Lufwisi 

Sikonge-Tabora 100 2012/2013 

 

5. Vijana kuzunguka 
mgodi wa Tulawaka 

Biharamulo-
Kagera 

40 2012/2013 

6. Kibakwe Group Kibakwe-Dodoma 33 2013/2014 
 

7. Wakufunzi wa VETA Ofisi za NHBRA-
DSM 

47 2013/2014 
 

8. Mgodi wa Buzwagi Kahama-
Shinyanga 

45 2014/2015 
 

9. SALEM Group Mtwara 15 2014/2015 
 

10. VICOBA Mbeya 30 2014/2015 
 

11. The COIN Foundation Mbezi Msumi DSM 30 2015/5016 
 

12. NAMAINGO GROUP Ukonga DSM 40 2015/2016 

  Jumla ya 

washiriki 
 

704  

 

. 
SURA YA TANO 

MIKAKATI YA WAKALA (NHBRA) KWA BAADAE 
 

5.2 Mikakati ya Kukabiliana na Changamoto 
NHBRA imejiwekea Mikakati ya kukabiliana na changamoto zilizoainishwa 
katika kipengele 5.1 ili kuboresha utoaji huduma pamoja na utekelezaji wa 

majukumu ya Wakala. Dhumuni likiwa ni kuboresha utoaji wa huduma kwa 
ubora na ukaribu zaidi kwa maendeleo ya wananchi na Taifa kwa ujumla. 

Mikakati hiyo ni kama ifuatavyo: 
i) Kuendelea kuwaelimisha wananchi juu ya ubora na uimara wa vifaa 

vinavyofanyiwa utafiti na Wakala kwa kutumia njia mbali mbali kama 



29 
 

 

 

 

vile vyombo vya habari, semina na ujenzi wa nyumba katika maeneo 
mbalimbali nchini; 

ii) Kufungua ofisi za kanda ili kupeleka huduma karibu zaidi na 
wananchi; 

iii) Kushirikiana na Halmashauri zote pamoja na wadau wa uwezeshaji wa 
wananchi kiuchumi ili kutia msukumo wa uanzishaji na ulezi wa 
vikundi vya ujenzi katika kila Halmashauri; 

iv) Kwa kushirikiana na wadau wa nyumba, makazi bora, ujenzi, wenye 
viwanda, wauza vifaa vya ujenzi ili kuongeza wigo wake katika kupeleka 
matokeo ya tafiti zake kwa wananchi wengi zaidi (kwa kupita mkutano 

wa washikadau angalau maramoja kila mwaka) 
v) Kufanya tafiti nyingi zaidi kwa kushirikiana na taasisi za ndani na nje 

katika maeneo yafuatayo: 

 kuboresha vifaa na mbinu asilia za ujenzi katika maeneo 

mbalimbali ya Tanzania ili kuboresha makazi ya wananchi wengi 
zaidi hususani vijijini; 

 kuboresha matumizi ya nishati katika kuchoma matofali;  

 matumizi ya mianzi katika ujenzi wa nyumba; 

 mbinu mbadala za kujenga msingi, kuta, na paa kwa muda mfupi 
zaidi hasa kwa ajili ya kupindi cha dharula; 

 ujenzi mbadala wa maghala ya kuhifadhia chakula; na 

 ujenzi wa sakafu za ghorofa za bei nafuu. 
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Kwa mawasiliano zaidi: 
Mkurugenzi Mkuu 

Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Vifaa vya Ujenzi-NHBRA 
S.L.P 1964 

Dar es salaam 
Simu: +255 22 2771971 
Mobile +255 762 988 995 

Nukushi: +255 22 2774003 
Barua pepe dg@nhbra.go.tz  
Tovuti: www.nhbra.go.tz  

Blog: www.nhbra.blogspot.com  
Kurusa: www.facebook.com/nhbra  
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